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Kupiga Jeki Uwekezaji 
kwa Ajili ya Utekelezaji wa 
Ruwaza ya Kenya 2030

Uthabiti na Ukuaji wa Kiuchumi wa Maeneo Mapana

Licha ya kipindi kirefu cha uchaguzi na madhara ya ukame uliokithiri mwaka wa 
2017, uchumi wa Kenya ulibakia kuwa imara na unaoweza kubadilika na kurudia 
hali yake ya awali kwa urahisi kupitia uimarikaji wa uthabiti wa kiuchumi wa 
maeneo mapana. Kwa kawaida, mfumko wa gharama za maisha ulibakia katika 
kiwango kilichotarajiwa na serikali ingawa kulikuwa na ongezeko la gharama za 
maisha kiasi kutokana na ukame uliokithiri kabla ya mikakagti ya kuuthibiti ukame 
huo kuwekwa. Ongezeko la matumizi ya serikali kwa ajili ya maendeleo ulipanuka, 
jambo ambalo lilipelekea serikali kukopa zaidi, lakini kwa kuzingatia matumizi ya 
pesa kwa busara, tulifanikiwa kuthibiti madeni kiuendelevu kwa muda huo. Salio 
la akaunti ya hundi lilipungua na kuongezeka kwa pesa zinazotumwa na Wakenya 
wanaoihsi ng’ambo kulisaidia kupunguza salio la malipo yetu. Kwa sababu hii, 
masalio yetu ya kigeni yalibakia kuwa juu ya kiwango kinachotakikana kisheria.

Licha ya hayo, ukuaji wa jumla ya pato la nchi (GDP) lilipungua kufikia 4.9% 
mwaka wa 2017 ikilinganishwa na 5.9% mwaka wa 2016. Ukuaji katika sekta ya 
kilimo ulipungua kufikia 1.6% lakini ulizidisha mchango wake wa juu (31.5%) 
wa jumla ya pato la jumla la nchi huku uzalishaji wa sekta ya viwandani wa 0.2% 
ukidhihirisha kupungua kwa mchango wa sekta hii kwa jumla ya pato la nchi kwa 
8.4%. Hali ya uwekezaji ulibakia chini ya kiwango lengwa cha awamu ya pili ya 
mipango ya maendeleo na hivyo basi kuwa chini ya kiwango kilichotarajiwa ili kuwa 
na ukuaji wa asilimia kumi na zaidi kama inavodhamiriwa katika ruwaza ya Kenya 
2030 kwa kiasi cha 30%. Tofauti kati ya akiba na uwekezaji uliendelea kuwepo 
kutokana na ukuaji duni wa akiba. Pamoja na hayo, ukuaji mdogo wa mikopo kwa 
sekta ya kibinafsi uliendelea kwa sababu benki zilikubali kutumia aina mbalimbali 
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za biashara ili kukabiliana na hatari kubwa za uwekezaji baada ya kuanzishwa kwa 
viwango vya juu vya utozaji riba Septemba 2016.

Katika kipindi cha wastani, serikali inalenga utekelezaji wa ajenda kuu nne na 
kumalizia uwekezaji ulioanzishwa katika kipindi cha wastani cha muhula wa pili. 
Hii inatarajiwa kuendelea kupanua uwezo wa shughuli za kiuchumi na wakati huo 
huo ikithibitishwa kuwa ukuaji uliopatikana ni jumlishi katika kuinua hali ya maisha 
ya wanajamii. Kwa sababu hii, mikakati ya kati yenye ubora na ufaafu inahitajika ili 
kudumisha msukumo wa maendeleo.

Uthabiti wa kifedha ungali ukipewa kipaumbele ili kudumisha uthabiti wa kiuchumi 
wa maeneo mapana. Kwa kuwa sera ya kifedha itaendelea kuchangia pakubwa ukuaji 
wa kiuchumi, ni sharti tuhakikishe kuwa sera zinazoendeleza ukuaji wa kiuchumi 
zitaendelea kudumisha mkondo wa ukuaji wa kifedha. Zaidi ya hayo, kuzidisha 
usimamizi wa madeni ufaao kutasaidia kudumisha madeni endelevu.

Ili kuharakisha ukuaji wa uwekezaji, ni muhimu kuhamasisha rasilmali za humu 
nchini. Hili litawezekana kwa kutumia nafasi zilizoko ili kuongezea mapato, kuhimiza 
uwekaji akiba wa kibinafsi kupitia ukuzaji wa sekta ya kifedha kwa kuimarisha asasi 

 

 

 

UTENDAKAZI WA UKUAJI WA KIUCHUMI WA MAENEO PANA NA MATAZAMIO YA UKUAJI  

 

WACHANGIAJI WAKUU KATIKA UKUAJI WA KIUCHUMI 
 
o Malazi na huduma za chakula 
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o Habari na mawasiliano 
 

11.0% 

o Ujenzi 
 

8.6% 

o Usafiri na maghala 
 

7.4% 

o Mali isyohamishika 
 

6.2% 

o Uchimbaji madini na mawe 
 

6.1% 

UWEKEZAJI NA AKIBA 
 Kiwango cha 

uwekezaji 
kiliongezeka kutoka 
21% kufikia 24% 
wakati wa utekelezaji 
wa muhula wa wastani 
awamu ya 1 na ya 2, 
lakini kilikuwa chini ya 
kiwango lengwa cha 
30%. 

 Jumla ya akiba ya nchi 
ilikuwa baina ya 10% 
na 13% ya jumla ya 
pato la nchi 

 Thamani ya jumla ya 
mpango wa fedha 
halisi ulipungua kwa 
9.4% mwaka wa 2016 

 
 

UTENDAJI WA KIFEDHA 
 Jumla ya malimbikizo ya mapato, 

pamoja na misaada ilikuwa shilingi 
bilioni 1.514.9 mwaka wa 2017/2018 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 1.426.9 
mwaka wa 2016/2017. Hata hivyo, 
ilikuwa chini ya kiwango kilichotarajiwa 
cha shilingi bilioni 1.702.6. 
 

 Jumla ya matumizi na ukopeshaji halisi 
ilikuwa shilingi bilioni 2.111.5 mwaka wa 
2017/2018 ikilinganishwa na shilingi 
bilioni 2.109.0 mwaka wa 2016/2017. 
Lengo lilikuwa shilingi bilioni 2.330.0. 

 
 Hasara ya fedha halisi inayokusanywa 

iliimarika kufikia kiwango cha shilingi 
bilioni 596.6 mwaka wa 2017/2018 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 697.3 
iliyokusanywa mwaka wa 2016/2017. 
 

 Hata hivyo hasara hii ya fedha halisi 
iliyokusanywa ilikuwa chini ya kiwango 
kilichotarajiwa cha shilingi bilioni 627.4 
kutokana na mapato halisi kutotimiza 
malengo yaliyowekwa na viwango vya 
chini vya matumizi ya bajeti ya matumizi 
vilivyorekodiwa. 

 
 

DENI LA UMMA 
 Liliongezeka hadi 57.2% ya 

jumla ya pato la nchi 
mwaka wa 2016/2017 
kutoka 55.5% mwaka wa 
2015/2016. 

 Kutokana na ongezeko la 
uwekezaji wa umma 
uliogharamiwa kutoka nje. 

 Kufikia Disemba 2017, 
jumla ya muamana ilikuwa 
inaongezeka kwa 7.6% 
ikilinganishwa na 6.4% 
Disemba 2016. 

 

MABAKI KATIKA 
AKAUNTI YA HUNDI 
 Iliongezeka kufikia 6.7% 

ya jumla ya pato la nchi 
mwaka wa 2017 
ikilinganishwa na 5.1% 
mwaka wa 2016. 
 

 Jumla ya mauzo nchi za 
nje iliongezeka kutoka 
shilingi bilioni 578.1 
mwaka wa 2016 kufikia 
shilingi bilioni 594.1 
mwaka wa 2017. 
 

 Mabaki ya jumla ya 
malipo iliongezeka na 
kufikia nakisi ya shilingi 
bilioni 169 kutoka salio 
la shilingi bilioni 13.1 
mwaka wa 2016. 
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za maendeleo ya kifedha zilizoko. Pamoja na hayo, ni muhimu kuimarisha mfumo 
wa asasi na usimamizi kati ya mawakala wa kitaifa na serikali za kaunti ili kuendeleza 
uwekezaji wa moja kwa moja kutoka ugenini ambao ni njia ifaayo ya kugharamia 
miradi bila mikopo. Muhimu zaidi, sera ya kifedha yenye kuhimili na uthabiti wa 
kiuchumi vitazidisha imani ya soko.

Kupiga Jeki Ukuaji wa Sekta ya Uzalishaji Viwandani
Sekta ya uzalishaji viwandani ina uwezo mkubwa wa kusaidia ajenda ya maendeleo 
hususan kwa kuongezea thamani na kupanua vianzo vya ukuaji. Pamoja na ajenda 
kuu nne, sekta hii inatarajiwa kuchangia angalau 15% ya pato la jumla la nchi kufikia 
mwaka wa 2022, msisitizo ukiwa katika sekta ndogo za utengenezaji wa bidhaa za 
kilimo, nguo, ngozi na uchumi wa majini. Ili kufanikiwa kufikia lengo hili, sekta hii 
inatakiwa kuzidisha uzalishaji wake maradufu kutoka viwango vya sasa. 

Kipengele muhimu cha kuharakisha ukuaji wa sekta ya uzalishaji viwandani ni 
kuboresha ushindani wa viwanda. Hii inamaanisha ujenzi wa muundo tata zaidi 
wa bidhaa zinazotolewa ulio na uwezo ulioimarika ili kuweza kuzalisha bidhaa kwa 
kutumia teknolojia ya kisasa hususan kupitia ubadilisho wa kiteknolojia na mafunzo 
ya kiufundi. Pamoja na hayo, kuna haja ya kuharakisha ujenzi wa maeneo muhimu ya 
kiuchumi yaliyolengwa ili kuweza kuwavutia wawekezaji, ikiwemo utaratibu imara 
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na serikali za kaunti ili kuhakikisha kuwa ardhi ya kutosha inatengewa maeneo hayo. 
Mbali na hayo, ili kuzuia ushindani usiofaa katika soko la humu nchini, ni muhimu 
kurejelea na kutathmini vivutio vinavyotolewa kwa makampuni yaliyo katika 
maeneo haya dhidi ya yale yanayoendesha shughuli zao nje ya maeneo hayo.

Ili kuunga mkono ukuaji, ukomavu na uhitimu wa biashara ndogo na za wastani na 
kuharakisha upatikanaji wa teknolojia, fedha na uvumbuzi, kuna haja ya; kwanza, 
kubainisha na kulea taratibu za kupata kandarasi ndogondogo kwa ushirikiano na 
makampuni makubwa. Pili, kuna haja ya kuelekeza juhudi zetu kwa matendo ya 
kuendeleza biashara katika sera za biashara ndogondogo na za wastani ili ziweze 
kushiriki katika uongezeaji thamani kiwango cha eneo hili na kimataifa. Tatu, 
utekelezaji unaofaa wa sheria na kanuni za ununuzi zilizoko kuhusiana an matumizi 
ya rasilmali ya humu nchini, na nadhari maalum kwa kina mama na vijana, vinaweza 
kuharakisha ukuaji wa biashara ndogondogo na za wastani. Nne, utekelezaji unaofaa 

 

 

 

 

 

Ili kuzidisha ushindani wa viwandani, 
kunahitajika: 
 
o Uzalishaji wa bidhaa tata zaidi 

kwa ajili ya soko la nje. 
o Kuharakisha ujenzi wa maeneo 

maalum ya kiuchumi 
yaliyolengwa. 

o Kuangalia upya vivutio 
vinavyopatikana katika maeneo 
maalum ya kiuchumi. 

o Ulezi wa taratibu za kutoa 
kandarasi na makampuni 
makubwa. 

o Ushirikiano na uratibu na 
serikali za kaunti. 
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wa sera ya bidhaa ghushi unahitajika ili kupunguza uingizaji wa bidhaa za hali duni 
na kulinda makampuni ya humu nchini kutokana na ushindani usiofaa.

Mwisho, kuimarisha asasi kama vile Kenya Industrial Estates (KIE), Kenya Industrial 
Research Development Institute (KIRDI), na Kenya Intellectual Property Institute 
(KIPI) ni muhimu ili kujenga utamaduni wa viwanda na kuzidisha ushindani katika 
biashara ndogondogo na za wastani. Aidha, uboreshaji wa kudumu wa mazingira ya 
kufanyia biashara katika viwango vya kaunti na serikali kuu kutasaidia kusukuma 
maendeleo ya viwandani.

Kuchochea Uwekezaji Katika Biashara
Biashara huchangia pakubwa mabadiliko ya kiuchumi kwa kuongezea uzalishaji, 
kuongezea ubadilishanaji wa mawazo na uvumbuzi, kuongezea upatikanaji wa aina 
nyingi zaidi wa bidhaa kupitia mchakato wa usambazaji na kutoa nafasi za ajira. Kwa 
hivyo, ukuaji na maendeleo ya kibiashara ni muhimu katika kusaidia utekelezaji wa 
“Ajenda Nne Kuu”. 

Biashara za rejareja na za jumla humu nchini huajiri 60% ya wafanyikazi katika 
sekta isiyo rasmi na zimepata upenyo wa kiasi cha juu kupitia uboreshaji wa jumla 
wa mazingira ya kuendeshea biashara. Hata hivyo, wingi wa malipo, ada, na kodi 
zinazotozwa wafanyibiashara na serikali kuu na zile za kaunti huongezea gharama za 
kufanyia biashara na kupinga uwekezaji katika sekta zalishi za uchumi wa nchi. Mbali 
na hayo, kuchelewesha utekelezaji wa miradi mikuu ya kipaumbele iliyolengwa 
kumesababisha upungufu wa masoko ya rejereja na hivyo basi, kuzuia utendaji bora, 
uletaji wa matokeo yanayotarajiwa, na ukuaji wa usambazaji wa bidhaa na huduma 
humu nchini.

Katika kiwango cha biashara ya kimataifa, kumekuwa na ongezeko lenye maana 
katika uingizaji wa bidhaa ambazo zingeweza kuundiwa humu nchini na kusaidia 

Biashara za jumla na za rejareja huwaajiri 60% ya wafanyikazi wa 
sekta isiyo rasmi. Huku biashara ya jumla na ya rejareja ya humu 

nchini ikiwa imepata kiwango kikubwa cha upenyo, wingi wa malipo, 
ada na karo zinazotozwa wafanyibiashara, na serikali ya taifa na 

zile za kaunti huongezea gharama za kufanyia biashara na kukinga 
uwekezaji katika sekta zingine zinazofaidi uchumi.

Ripoti ya kiuchumi ya Kenya 2018
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uzalishaji wa humu nchini ikiwemo uzalishaji katika viwanda vya nguo na ngozi. 
Uungaji mkono upanuzi wa maeneo maalum ya kiuchumi na kuimarisha ari ya 
nunua Kenya jenga Kenya huku tukihakikisha upatanisho katika utekelezaji wa 
sera ya kitaifa ya biashara na mkakati wa ujenzi wa viwanda utahimiza matumizi 
ya bidhaa za humu nchini, uongezeaji thamani, na kuongezea mbinu za uzalishaji. 
Mbali na hayo, ushirikiano hai wa Kenya katika masuala ya muungano wa kiuchumi 
wa eneo na utekelezaji wa mipango mbalimbali ya kuharakisha biashara umekuwa 
na umuhimu mkubwa katika kuimarisha mazingira ya kufanyia biashara na kusaidia 
upatikanaji wa masoko katika eneo hili na kimataifa. Tukiangazia mbele, Kenya 

 

 

 Kuboresha mazingira ya kufanyia biashara ndani ya nchi. 
 

 Kuhimiza uongezeaji thamani wa mazao. 
 

 Kupanua masoko ya eneo na ya kimataifa. 
 

 Kuelekeza juhudi za maeneo maalum ya kiuchumi katika 
mikufu ya masoko ya ndani ya nchi, ya eneo hili, na ya 
kimataifa. 
 

 Kuimarisha muungano wa kiuchumi kati ya uchumi wa 
Kenya na nchi jirani. 
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inahitaji kuanzisha mkakati wa kutumia kikamilifu uwezo wa soko katika mkataba 
wa biashara huru katika bara la Afrika (ACFTA) uliokamilika hivi majuzi.

Makampuni yaliyoko maeneo ya kiuchumi yametawaliwa na sekta ndogo za 
utengenezaji wa bidhaa za nguo, za mashambani na huduma licha ya uwezo wazo 
wa kuongezea thamani na kutumia wafanyikazi kwa wingi, hutumia viwango vidogo 
vya malighafi ya humu nchini. Ili kuongezea mapato ya mauzo ya nje ya nchi na 
kupanua bidhaa zinazouzwa nchi za nje, kuna haja ya kuzidisha uwezo wa kuongezea 
thamani bidhaa za kuuza nje kama vile chai, kahawa, na mboga na matunda, wakati 
tunapokuza utengenezaji wa bidhaa zenye utata wa hali ya juu zaidi. Utekelezaji 
wa mipango mbalimbali ya kuharakisha biashara umeinua biashara na kusaidia 
upatikanaji wa masoko ya eneo na ya kimataifa lakini muungano wa makampuni 
ya humu nchini ili kuongezea thamani ungali chini mno. Kwa kuanzia, kuna haja 
ya kuhimiza ushirikiano wa biashara ndogondogo na za wastani katika mkufu wa 
usambazaji bidhaa, kuhimiza utumiaji wa mali ghafi ya humu nchini kwa kuhimiza 
maunganisho ya kandarasi ndogondogo kwa kushirikiana na makampuni makubwa 
na kutumia kikamilifu nafasi za ununuzi zinazopatikana serikalini.

Wakati Kenya imetia sahihi mapatano ya uwekezaji kati ya nchi mbili na mataifa 
mbalimbali ili kuimarisha na kusaidia uwekezaji wa kigeni, uratibu kati ya mawakala 
wa serikali kuu na zile za kaunti kwa utekelezaji unaofaa umekuwa haupo. Licha ya 
hayo, sera ya uwekezaji inahitaji kufungamanishwa upya na mikakati ya maendeleo 
ya dijitali ili kuwezesha makampuni ya humu nchini kufaidika kwa hali hiyo 
kutokana na udijitali na upatikanaji wa haraka wa masoko ulimwenguni.

Kuwekeza ili kukuza sekta ya utalii

Utalii humu nchini una uwezo wa kuchangia kwa jumla ya pato la nchi, mapato 
ya fedha za kigeni, ajira na kuzalisha pato. Kuhusu suala hili, miradi mikuu ya 

Katika kiwango cha biashara ya kimataifa, kumekuwa na ongezeko 
lenye manufaa katika uingizaji wa bidhaa kutoka nje ambazo 

zingetengenezewa humu nchini ili kusaidia utengenezaji bidhaa 
mumu humu nchini ikiwa ni pamoja na viwanda vya kutengeneza 

nguo na ngozi.

Ripoti ya kiuchumi ya Kenya 2018
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 Kenya huvutia idadi kubwa zaidi ya watalii kutoka nje katika jumuiya ya 

Afrika Mashariki 

 Utalii huchangia 10% ya pato la jumla la nchi kila mwaka. 

 Huchangia karibu 3.5% kwa ajira za moja kwa moja na 9.0% kwa ajira zisizo 

za moja kwa moja 

 Kiwango cha mapato ya utalii na watalii waliokuja huku mwaka wa 2017 

kiliongezeka kwa 20.3% na 8.1 mtawalia 

Malengo ya watalii wanaofika Kenya kufikia 2030 ni milioni 30.4 

Ajira za moja kwa moja 561,800 

Ukuzaji wa bidhaa; uuzaji; muundomsingi; utangazaji wa uwekezaji katika utalii 
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kipaumbele mbalimbali ilitambuliwa ili kuimarisha maendeleo na ustawi wa sekta 
hii lakini baadhi ya miradi hii ingali kukamilishwa. Katika kiwango cha kaunti, ustawi 
wa utalii unahitaji kutengewa pesa za kutosha katika bajeti ili kuiwezesha kutumia 
kikamilifu nafasi za utalii wa kitamaduni na kiubunifu. Wakati idadi ya watalii 
wanaokuja hapa nchini inaongezeka huku serikali ikiingilia kati kuimarisha usalama, 
matumizi ya hoteli na wageni imepungua huku wageni hao wakipendelea kutumia 
vifaa mbadala vya malazi. Ili kuendelea kuinua ushindani wa Kenya kama mahali 
panapofaa zaidi kwa utalii, uwekezaji wenye maana unahitajika katika kuendeleza 
muundomsingi unaoambatana na shughuli za utalii. Kwa hivyo, kutokana na ufadhili 
kidogo wa miradi mikubwa, ni sharti ufadhili mbadala utafutwe.

Kumeshuhudiwa uwekezaji mpya hususan katika utoaji wa vifaa vya malazi, na 
kuna nafasi nyingi sana za kuwekeza katika miradi mikubwa ya kiutalii inayohusisha 
ushirikiano kati ya umma na makampuni ya kibinafsi katika nyanja za ujenzi wa 
muundomsingi unaoambatana na shughuli za utalii katika viwango vya serikali kuu 
na zile za kaunti, ikiwemo viwanja vya ndege, vifaa vya M.I.C.E., na vifaa vya malazi 
na michezo. Katika kiwango cha kitaifa, miradi mikuu ya kipaumbele iliyotambuliwa 
ili kuhimiza ukuaji na maendeleo ya sekta hiyo ingali bado kukamilishwa. Licha ya 
hayo, serikali za kaunti zingali bado kutumia nafasi zilizoko kikamilifu katika utalii 
wa kitamaduni na kiubunifu.

Kuzidisha Utoshelevu wa Chakula kwa Uwekezaji 
Zaidi Katika Kilimo

Kilimo ni muhimu sana kwa utoshelevu wa chakula, maendeleo ya mashambani, 
na mabadiliko ya kiviwanda. Ukuaji wa kilimo unafaa zaidi katika kupunguza 
umaskini ikilinganishwa na ukuaji wa sekta nyingine yoyote kwa sababu ya idadi 

Katika eneo la Afrika Mashariki, Kenya ina idadi kubwa zaidi ya 
watalii kutoka nje kila mwaka. Hata hivyo, nchi hii inapata ushindani 

mkubwa kutoka Tanzania. Wakati kuinukia kwa sekta ya utalii 
kulizidishwa mwaka wa 2017, sekta hii ingali ikipata ushindani mkubwa 

ikilinganishwa na sehemu zingine za kitalii kama vile Afrika Kusini 
katika viwango vya idadi ya watalii, mapato na tajriba anuwai.

Ripoti ya kiuchumi ya Kenya 2018
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kubwa ya watu wanaotegemea sekta hii moja kwa moja. Kutokana na hilo, sekta hii 
ni muhimu katika kufanikisha malengo ya ruwaza ya 2030, kuhakikisha utoshelevu 
wa chakula kama inavyoelezewa katika ajenda kuu nne, na kuondolea mbali njaa 
kama ilivyoelezewa katika kifungu 43(1) cha katika ya Kenya. 

Ili kufanikisha utoshelevu wa chakula, ni muhimu kupunguza hasara za baada ya 
kuvuna. Kiwango cha wastani cha hasara za baada ya kuvuna upande wa mahindi 
ambayo ndiyo chakula muhimu nchini Kenya ni 21%, kwa wingi kutokana na 
uzembe katika utunzaji wa mahindi, uhifadhi usiofaa, na ukosefu wa maarifa ya 
teknolojia za uhifadhi katika mkufu wa thamani wa chakula. Uongezeaji thamani 
duni katika kilimo pia huchangia hasara kubwa baada ya mavuno. Hivyo basi 
kuongezea uhaba wa chakula.

Kutegemea zaidi mvua katika mfumo wa uzalishaji wa kilimo unabakia kuwa 
changamoto katika uzalishaji mashambani. Hii inahitaji nchi kuhimiza kwa wingi 

Sekta ya kilimo inatawaliwa na wakulima wadogowadogo 
wanaomiliki chini ya ekari tano (5) za shamba kila mmoja lakini 
wanazalisha 75% ya mifugo, chakula cha kuliwa nyumbani na cha 

kuuzwa humu nchini, na 73% ya mazao huuzwa katika soko la 
humu nchini.

Ripoti ya kiuchumi ya Kenya 2018

...hali ambayo watu wote, kila 
mara wana upatikanaji wa 

kutosha kimwili na kiuchumi 
chakula cha kutosha, salama, 

na chenye lishe ili kukabili 
mahitaji yao ya lishe na 

mapendeleo yao ya chakula 
kwa ajili ya maisha hai na 

yenye afya nzuri.

Ripoti ya kiuchumi ya Kenya 2018

Enhancing Food Security

Kutosheleza 
mahitaji ya 
lishe

Upatikanaji
-a kufikika

Uthabiti
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unyunyiziaji maji mashamba na kutumia kilimo kisichotegemea mvua ili kupunguza 
madhara ya kudhurika na hali ya anga. Kupunguza gharama za uzalishaji wa kilimo 
na kutoa huduma za nyanjani ili kuboresha mbinu za uzalishaji kutaongezea mazao 
ya kilimo.

Pamoja na hayo, kuzidisha utendaji wa asasi muhimu zinazohimili sekta ya kilimo 
kama vile National Cereals and Produce Board (NCPB), Kenya Meat Commission 
(KMC), Agricultural Finance Corporation (AFC), na Kenya Dairy Board (KDB) 
pamoja na kuondoa vikwazo vilivyoezekwa katika mipaka ya kaunti kutaongezea 
uongezeaji thamani, kupunguza hasara baada ya mavuno, na kuzidisha usambazaji 
kwa wakati unaofaa kote nchini. Kama shughuli iliyogatuliwa, mtazamo ulio sawa 
katika kiwango cha serikali kuu na zile za kaunti, miradi ya kilimo inayopewa 
kipaumbele na yenye ufanisi inahitaji kutekelezwa.

Mbali na hayo, kuongezea aina tofauti za chakula kwa, tuseme, kutumia kikamilifu 
uwezo wa samaki na uchumi wa majini kutaleta maendeleo katika kufanikisha 
kiwango cha utoshelevu wa chakula na chenye lishe bora. Ili kufanikisha jambo hili, 
matumizi ya umma katika serikali kuu na zile za kaunti yanapaswa kuendelezwa 
kufikia kiwango lengwa cha 10% kilichopendekezwa katika mradi mpana wa ukuzaji 
wa kilimo barani Afrika (CAADP).

Kuziba Mianya ya Muundomsingi ili Kupanua 
Uwezo wa Kiuchumi

Maendeleo ya muundomsingi hupanua uwezo wa kukuza juhudi za kiuchumi, 
hupunguza gharama za kufanyia biashara, kuwezesha kuinuliwa kwa viwango vya 
hali ya maisha ya watumiaji, na kuongezea uzalishaji. Ruwaza ya 2030 inadhamiria 
kujenga vifaa vya usafiri vya kiwango cha kimataifa na vya bei nafuu hususan katika 
usafiri, nishati, mawasiliano, ujenzi wa nyumba, maji na uondoaji maji taka kwa 
gharama nafuu.

Wakati muundomsingi nchini Kenya umeimarika katika mwongo uliopita, bado 
kungali na mianya kiasi. Katika ajenda kuu nne, serikali inadhamiria kubuni wamiliki 
wa nyumba mpya 500,000 kufikia mwaka 2022 chini ya mpango wa ujenzi wa 
nyumba zinazomudika pamoja na kumaliza ujenzi wa miradi mikuu ya kipaumbele 
chini ya ruwaza ya Kenya 2030. 
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Kutokana na uwekezaji wa kiwango cha juu unaohitajika ili kukamilisha miradi ya 
muundomsingi ya kipaumbele kwa wakati unaofaa, kunahitajika mkakati imara 
wa kuhamasisha rasilmali ili kutumia ipasavyo nafasi zilizoko humu nchini na 
kimataifa. Pamoja na hayo, muunganisho wa mipango ya uwekezaji utasaidia kuleta 
usawa katika ujenzi wa muundomsingi na kuzuia uharibifu wa mali. Zaidi ya hayo, 
viwango vya juu vya ushirikiano vitahitajika ili kusaidia serikali ya kitaifa na zile za 
kaunti kutoa mchango wao.

Kuongezea uwezeshaji katika miradi ya maendeleo na usimamizi wake ni muhimu 
ili kuhakikisha ugavi ufaao na wa kutosha wa huduma zinazohitajika. Pamoja na 
hayo, kuwekeza katika urekebishaji wa kila mara kutasaidia kudumisha huduma za 
muundomsingi wa hali ya juu na kupunguza gharama za kujenga muundomsingi 
mpya siku za baadaye. Mbali na hayo, mfumo wa kulipisha huduma mbalimbali 
unahitaji kuangaliwa upya ili kupunguza gharama na kuvutia mahitaji ya huduma za 
muundomsingi.

Mradi wa ujenzi wa nyumba zinazomudika chini ya ajenda kuu nne unahitaji 
kulengwa ipasavyo ili ijulikane ni nani watakaonufaika na jinsi watakavyotambuliwa 
na maelezo mafupi (yao) kutolewa. Aidha, kuimarisha usimamizi wa data 
kutaharakisha upangaji wa majukumu yanayotekelezwa na wahusika mbalimbali 
katika sekta hii ikiwa ni pamoja na wafafadhiliwa wao lengwa.

Pia kuna haja ya kutumia tecknolojia za ujenzi wa nyumba ambazo zitahifadhi 
mazingira huku zikipugnuza gharama za ujenzi, kuunda benki za mashamba, na 
kuimarisha mbinu za usimamizi. Zaidi ya hayo, kuhimiza ushirikiano wa umma 
na watu binafsi na kutoa vivutio vitakavyosaidia mabenki, vyama vya ushirika 

Closing Infrastructure Gaps

◘  Infrastructure sector contributes 24% of GDP.

◘  Is an enabler towards productivity of other sectors.

◘  Contributed 15.5% of total employment in 2017.

◘  Equivalent to about 410,500 formal jobs supplied 
 by public and private sector.

 

 Sekta ya muundomsingi huchangia 24% ya jumla ya pato la 

nchi. 

 Inawezesha uzalishaji katika sekta zingine. 

 Ilichangia 15.5% ya jumla ya ajira mwaka 2017. 

 Karibu nafasi 410,500 za ajira rasmi zilibuniwa katika sekta ya 

umma na ile ya kibinafsi. 
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vya akiba, mashirika ya pensheni, bima, na fedha zitokazo kwa Wakenya walioko 
nje ni muhimu katika kuhamasisha rasilmali za kugharamia ujenzi wa nyumba 
zinazomudika.

Kuwekeza Katika Uwezeshaji wa Mtaji wa 
Kibinadamu

Uwekezaji katika sekta za kijamii na kiuchumi hujikita katika ustawishaji wa 
binadamu na uhifadhi wa maskini na walio katika hatari ya kudhuriwa, ambao ni 
muhimu kwa ukuaji endelevu unaohusisha kila mtu.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 Sekta zinazotengewa zaidi ya 12% ya jumla 
ya bajeti ya maendeleo kila mara. 
 

 Jumla ya uwekezaji uliongezeka kutoka 
shilingi milioni 197 mwaka wa 2008/2009 
na kufikia shilingi milioni 600 mwaka wa 
2016/2017. 

 
 

 Mgawo wa bajeti katika kiwango cha kaunti 
uliongezeka kutoka 6.6% mwaka wa 
2013/2014 na kufikia 30.6% mwaka wa 
2016/2017. 
 

 Sekta za afya na elimu zilipata kiwango 
kikubwa zaidi cha ugavi wa uwekezaji. 
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Afya: Kumekuwa na ongezeko la matumizi ya huduma za afya, jambo lililopelekea 
matokeo mazuri ya afya. Idadi ya vituo vya afya imeongezeka lakini utoaji wa 
wahudumu wa afya wanaohitajika imekuwa changamoto. Kutokana na usimamizi 
mbaya wa rasilmali za afya, kuna nafasi nyingi katika vituo vingi vya afya, ijapokuwa 
kuna wahudumu wa afya wengi waliofuzu na ambao hawajaajiriwa.

Ili kufanikisha utoaji wa huduma za afya kwa watu wote, serikali inapanua bima ya 
afya kupitia shirika la NHIF ili kupunguza malipo ya moja kwa moja. Hata hivyo, 
ili kukidhi mahitaji ya kifedha ya sekta hii kikamilifu, sekta ya kibinafsi inapaswa 
kushawishiwa kujiunga ili kuzidisha upenyaji wa bima hususan katika sekta isiyo 
rasmi. Aidha, kupatikana kwa suluhu la migomo ya kila mara ya wafanyikazi wa 
afya ni muhimu kwa utoaji huduma za afya unaofaa. Kutokana na changamoto 
zinazoibuka za magonjwa yasiyosambazika, kunahitajika ushirikiano baina ya 
serikali kuu na serikali za kaunti ili kuhakikisha vituo vya afya vina wahudumu 
wa afya waliohitimu katika nyanja zao, bidhaa na vifaa vya afya. Pamoja na hayo, 
kuzidisha upatikanaji wa huduma za afya huhitaji utoaji wa mipango ya afya ya 
kutosha ili kuzidisha utoaji wa huduma. Kadhalika tunahitaji kutilia maanani zaidi 
huduma za afya zinazolenga kuzuia magonjwa.

Elimu: Katiba ya Kenya inatoa elimu ya bure na ya lazima katika shule za msingi. Ili 
kufanikisha jambo hili, sekta ya elimu imeshuhudia marekebisho yenye maana mara 
kwa mara kuanzia marekebisho ya mtalaa wa hivi karibuni, kuanzishwa kwa elimu 
ya msingi bila malipo, na elimu bila malipo katika shule za upili zisizo za malazi, 
kufufua taasisi za masomo ya kiufundi, na juhudi zinazoendelea za kuanzisha vituo 
vya kutoa mafunzo bora katika kila kaunti. Jambo hili limeongezea viwango vya 
usajili wa wanafunzi na kumaliza masomo katika viwango vyote kuanzia shule za 
chekechea hadi kiwango cha sekondari, pamoja na taasisi za masomo ya kiufundi.

Pamoja na hayo, idadi ya vifaa vya shule imeongezeka. Wakati elimu ya bure katika 
shule za msingi na katika shule za upili zisizo za malazi inalenga kuwapunguzia 
mzigo wazazi, bajeti ya kugharamia elimu imekuwa changamoto. Aidha, ruzuku 
maalum kwa kila mwanafunzi haitoshi kukidhi mahitaji ya elimu ya kila mmoja wao. 
Kadhalika, migomo ya kila mara ya wafanyikazi huathiri misimu ya masomo na 
ukamilishaji wa masomo kama ilivyopangwa.

Ulinzi wa Jamii: Mipango ya ulinzi wa jamii imeongezeka kwa kuhakikisha kuwa 
wanaonufaika wanafikiwa. Hata hivyo, ili kuhakikisha kuwa rasilmali inatumiwa 
ipasavyo, inahitajika kuwe na uratibu baina ya wahusika wote ikiwa ni pamoja na 
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kutenga fedha za kutosha ili kuhifadhi faida iliyokwisha kupatikana. Zaidi ya hayo, 
mpango unaofaa wa kusimamia na kutathmini utasaidia uratibu wa wahusika wote 
wanaoilinda jamii na kuhakikisha kuwa kuna usalama wa jamii wa kutosha, unaofaa 
na wenye ufanisi.

Kuratibu Ukuaji Katika Uwekezaji

Ubora wa mfumo wa asasi ni muhimu katika kukuza uwekezaji. Serikali imeanzisha 
mageuzi mengi ili kushughulikia vikwazo vya maendeleo katika uwekezaji. Hata 
hivyo, tunahitaji kuongeza nguvu na kuhakikisha kuwa mageuzi yanaboreshwa ili 
kushughulikia ushindani daima hususan katika usimamizi wa mali ya umma. Katika 
juhudi za kushughulikia usawa katika maeneo mbalimbali, serikali imetumia njia 
ya kuvutia vitega uchumi katika maeneo mbalimbali ingawa tunahitaji mfumo wa 
uratibu kati ya serikali kuu na zile za kaunti kwa kutilia maanani mfumo wa ugatuzi 
wa serikali. Jambo hili ni muhimu katika kuzidisha utaratibu wa sera na kurazinisha 
mfumo wa kanuni katika kiwango cha kitaifa na kaunti.

Wakati Kenya inashiriki katika miradi inayolenga kuleta muungano wa jumuiya 
ya Afrika Mashariki, ni bora kuimarisha ushirikiano wa nchi wanachama katika 
kuwekeza katika mataifa mbalimbali. Mbali na hayo, kukuza ushirikiano baina ya 
nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na mikataba ya kibiashara katika eneo hili 
kutaharakisha utekelezaji wa miradi iliyopangwa.

Wakati huo huo, kuoanisha kanuni na taratibu kutasaidia utumiaji wa nafasi zilizoko 
ili kukuza uzalishaji viwandani na uwekezaji kwa maendeleo endelevu.

Mapendekezo

Uthabiti na ukuaji wa uchumi wa maeneo mapana

Ili Kenya iweze kukua kwa asilimia kumi na Zaidi, ni sharti uthabiti wa kiuchumi 
upewe kipaumbele. Kwa sababu hii, nchi inahitaji:

•	 Kuhakikisha kuwa sera za ukuzaji wa fedha unadumisha mkondo wa kuimarisha 
fedha nao usimamizi wa deni unazidishwa ili kuhakikisha kuwa deni liko katika 
kiwango kinachowezekana na kusaidia sera ya fedha kudumishwa ili kupata 
imani ya soko.
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•	 Kuhamasisha matumizi ya rasilmali za humu nchini kugharamia uwekezaji 
unaodhamiriwa kwa kutumia nafasi zilizoko za kuongezea mapato ya fedha, 
kuimarisha mashirika yaliyoko ya maendeleo ya kifedha, kupanua vianzo 
mbadala vya fedha, na kuimarisha sekta ya kibinafsi ya uwekaji akiba kwa 
kuimarisha ukuaji wa sekta ya kifedha.

Kuimarisha ukuaji wa sekta ya uzalishaji viwandani

Ili kuleta mabadiliko katika sekta ya uzalishaji viwandani na kuimarisha mchango 
wake katika ukuaji wa kiuchumi, kuna haja ya:

•	 Kuharakisha kukamilishwa kwa ujenzi wa maeneo maalum ya kiuchumi 
na kuimarisha usimamizi katika viwango vya serikali kuu na za kaunti ili 
kuharakisha kutambuliwa kwa maeneo yanayofaa katika ujenzi na upanuzi wa 
maeneo maalum ya kiuchumi katika kaunti zote.

•	 Kujenga uwezo unaohitajika hasa katika masomo ya kiufundi ili kwendana na 
uvumbuzi na mabadiliko ya kiteknolojia.

•	 Kukuza utoaji wa kandarasi ndogondogo na makampuni makubwa kwa biashara 
ndogo na za wastani ili kuzidisha upatikanaji wa teknolojia, fedha, na uvumbuzi.

•	 Kuelekeza juhudi zetu za kukuza biashara katika sera za biashara ndogondogo 
na za wastani ili kusaidia kushiriki kwazo katika uongezeaji thamani wa kieneo 
na wa kimataifa.

•	 Kutekeleza ipasavyo sera ya bidhaa ghushi ili kupunguza uingizaji wa bidhaa 
zisizotimiza viwango vya ubora nchini na kulinda viwanda vya humu nchini 
kutokana na ushindani usiofaa.

•	 Kuimarisha asasi kama vile KIE, KIRDI, na KIPI ili kuwezesha ushindani kati ya 
biashara ndogondogo na za wastani.

 Kukuza uwekezaji kupitia biashara

Ili kuendeleza ukuaji na maendeleo ya biashara, ni muhimu:

•	 Kuimarisha usimamizi katika kutekeleza mkakati wa uzalishaji viwandani na 
sera ya kitaifa ya biashara ili kutumia nafasi zilizoko katika kuongezea thamani 
bidhaa zinazouzwa nje ya nchi na sehemu za mpakani.
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•	 Kuweka mikakati ili Kenya iweze kujinufaisha na uwezo wa soko linalotokana 
na mkataba wa ACFTA uliofikiwa hivi majuzi na ambao una jumla ya watu 
wapatao bilioni 1.2 pamoja na jumla ya pato la nchi la US$ trilioni 3.4.

•	 Kuangalia upya na kurazinisha vivutio vinavyotolewa kwa makampuni 
yanayoendesha shughuli zao katika maeneo maalum ya kiuchumi dhidi ya yale 
yanayopatikana katika maeneo yaliyo nje ya maeneo haya ili kuepuka ushindani 
usiofaa katika soko la humu nchini.

•	 Kuunda mfumo wa usimamizi kati ya mashirika ya kitaifa na serikali za kaunti ili 
kukuza na kulenga uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje.

Kuwekeza Ili Kukuza Sekta ya Utalii

Ili kuendeleza ushindani wa Kenya kama nchi inayowavutia watalii kwa wingi, kuna 
haja ya:
•	 Kukamilisha miradi mikubwa ya kipaumbele ya utalii iliyotambuliwa ili kuifanya 

nchi kuwa eneo lenye ushindani mkubwa wa utalii.

•	 Kukuza bidhaa mpya zikiwemo utalii wa kiutamaduni na wa kiubunifu katika 
kaunti zote.

•	 Kutekeleza sera ya kutoa visa kwa wageni wanaozuru nchi yetu wanapoingia 
nchini ili kunufaika kutokana na uthibitisho wa mkataba wa SAATM 
unaohusiana na anga wazi.

•	 Kuoanisha mafunzo ya utalii na mahitaji ibuka ya sekta hii.

•	 Kuchunguza kuwepo kwa nafasi za ubunifu zilizoko za uwekezaji wa muda 
mrefu katika shughuli zinazohusiana na utalii ikiwemo ushirikiano kati ya 
mashirika ya umma na makampuni ya watu binafsi.

•	 Kuongezea uwezo wa mashirika ya umma yaliyoko na yenye mamlaka ya kukuza 
sekta hii.

Kuzidisha utoshelevu wa chakula kwa kuongezea uwekezaji 
katika kilimo

Ili kuimarisha uzalishaji wa kilimo ili kujitosheleza kwa chakula, kuna haja ya:

•	 Kufufua huduma za nyanjani na kutumia njia endelevu ili kupunguza gharama 
za pembejeo za mashambani hasa mbegu na mbolea.
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•	 Kuanza kutumia kilimo kisichotegemea mvua ili kupunguza hasara ya kilimo 
kutokana na hatari za anga.

•	 Kuimarisha asasi katika mkufu wa kuongezea thamani ili kuzidisha uzalishaji na 
kupunguza hasara baada ya mavuno.

•	 Kuanza kutumia mtazamo angavu katika kiwango cha kitaifa na serikali za 
kaunti kwa utekelezaji unaofaa wa miradi ya kilimo.

Kuziba mianya ya muundomsingi ili kupanua uwezo wa 
kiuchumi

Ili kudumisha msukumo wa ujenzi wa muundomsingi, kuna haja ya: 

•	 Kuanzisha mkakati imara wa kuhamasisha rasilmali ili kuhakikisha kuna fedha 
za kutosha kujenga miradi ya muundomsingi na kuanza kutumia mpango wa 
uwekezaji ulio sawa kwa matumizi bora ya rasilmali.

•	 Kujenga uwezo katika mpangilio na usimamizi wa miradi.

•	 Kuwekeza katika urekebishaji ili kuhakikisha ubora wa huduma za 
muundomsingi na kupunguza gharama za kujenga muundomsingi siku za 
baadaye.

•	 Kuimarisha usimamizi wa data ili kubainisha mchango wa washikadau katika 
sekta ya ujenzi wa nyumba wakiwemo watakaonufaika na mradi huo.

•	 Kuanza kutumia teknolojia ya ujenzi wa nyumba ambayo inahifadhi mazingira 
huku ikipunguza gharama za ujenzi.

•	 Kuanzisha benki za ardhi na kuboresha mfanyiko tendani wa kanuni.

•	 Kuimarisha ushirikiano kati ya mashirika ya umma na ya  watu binafsi na kutoa 
vivutio kwa benki za kibiashara, mashirika ya akiba na mikopo, mashirika ya 
pensheni, bima na pesa zinazotumwa na Wakenya wanaoishi ng’ambo ili kusaidia 
uhamasishaji wa rasilmali itakayotumiwa kujenga nyumba zinazomudika.

•	 Kuanza kutumia teknolojia yenye gharama ya chini katika uzalishaji umeme na 
nishati ili kuhakikisha kuwa bei ya stima ina ushindani wa kuhimili shughuli za 
kiuchumi.

•	 Kushughulikia matamanio ya washikadau kwa heshima kuhusiana na matumaini 
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ya ugunduzi, utoaji na uuzaji wa mafuta na uwezo wa kiuchumi wa kudumu na 
muungano wa kijamii.

•	 Kuboresha usimamizi wa rasilmali ya maji na uhifadhi wa vianzo vya maji ili 
kuhakikisha upatikanaji wa maji pamoja na uwekezaji zaidi katika uvunaji maji, 
uhifadhi na usambazaji maji (uunganishaji).

•	 Kuanzisha utaratibu wa kutoa vichocheo kwa sekta ya kibinafsi kuwekeza katika 
utaratibu wa kuondoa maji machafu.

•	 Kuwekeza katika elimu ya kidijitali na kuimarisha uvumbuzi ili kuweza 
kunufaika kutokana na utandawazi ulio na uwezo mkubwa.

•	 Kuhimiza uwekezaji mwingi zaidi katika simu tamba, utangazaji kupitia 
mtandao, na huduma za mawasiliano ili kuzidisha mchango wa sekta ya 
utandawazi kwa uchumi.

Kuwekeza katika kuwawezesha binadamu

Ili kuzidisha utoaji wa huduma za afya, kuongezea usajili na kubakia shuleni, na 
kuwalinda wanajamii walio katari ya kudhuriwa, ni muhimu:

•	 Kuendeleza ushirikiano na sekta ya kibinafsi katika usambazaji wa bima ya afya 
hasa katika sekta isiyo rasmi. Hii ni muhimu zaidi katika kupunguza malipo ya 
moja kwa moja.

•	 Kuwekeza katika ujenzi wa vituo vya afya na rasilmali ya binadamu ili kutimiza 
viwango vya shirika la afya ulimwenguni (WHO).

•	 Kuhimiza usuluhishaji wa migogoro ya wafanyikazi wa afya kwa amani.

•	 Kuongezea ruzuku kwa elimu ya bure katika shule za msingi na shule za upili 
zisizo za malazi ili kuwapunguzia mzigo wazazi.

•	 Kuhakikisha ruzuku kwa shule inatumiwa ipasavyo na walimu wakuu ili kupata 
matokeo ya kielimu.

•	 Kuanzisha mfumo ufaao wa usimamizi na wa kutathmini ili kuzidisha usimamizi 
wa wahusika wa ulinzi wa jamii na kuhakikisha kuwa kuna ulinzi wa jamii wa 
kutosha, wenye ufanisi, na wa kufaa katika nchi nzima.

•	 Kuunda jukwaa la kutambua juhudi mbalimbali za kuilinda jamii na mipango 



Ripoti ya kiuchumi ya Kenya 2018                20

kwa manufaa ya umma hasa ile inayopatikana katika maeneo ambayo hayafikiki 
kwa urahisi.

 Kusimamia maendeleo katika uwekezaji

Ili kukuza uwekezaji wa kibinafsi, kuna haja ya:

•	 Kudumisha msukumo wa kutekeleza ajenda ya marekebisho katika kubuni 
mazingira yanayowezesha ili kudumisha imani ya soko, kuboresha na kurahisisha 
shughuli za kufanyia biashara, na kupunguza gharama za kufanyia biashara.

•	 Kuzidisha ubunaji wa mazingira yanayowezesha kufanyia biashara hususan 
katika kiwango cha kaunti ili kudumisha ukuaji na maendeleo ya biashara 
ndogo kabisa, biashara ndogondogo na za wastani kwa kuzidisha uratibu na sera 
na urazinishaji wa mfumo wa kanuni katika viwango vya serikali kuu na zile za 
kaunti.

•	 Kuzidisha ushirikiano kati ya nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki 
kusaidia utekelezaji wa miradi inayotarajiwa kujengwa katika maeneo 
mbalimbali na ambayo inalenga kuboresha mazingira ya kuwekeza kwa wakati 
unaofaa.

•	 Kuoanisha kanuni na taratibu za uwekezaji ili kukubalia utumiaji wa nafasi za 
kuendeleza viwanda na uwekezaji kwa maendeleo endelevu ya kiuchumi.
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